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kufanya kazi kinyume cha sheria. Mtu
atakayekiuka masharti haya atakuwa
ametenda kosa na akipatkana na hatia
atatozwa faini isiyopungua shillingi 200,000/=
au kifungo cha miezi 6 au vyote kwa pamoja.
Mtoto huyo anahaki ya kupata ujira wa kazi
anayofanya

Sheria inakataza ajira za kinyonyaji kwa
mtoto na inamtaka kila Mwajiri kuhakikisha
mtoto aliyeajiriwa analindwa dhidi ya ubaguzi
au vitendo vyenye athari kwake kwa
kuzingatia umn na uwezo wake. Mtu
anayekiuka masharti haya anatenda kosa
ambapo akipatikana na hatia atapewa
adhabu ya faini ya shillingi 100,000/= au
kifungo cha miezi mitatu au vyote kwa
pamoja.

Sheria inamzuia mtoto aliyeajiriwa kufanya
kazi usiku kuanzia saa 2 usiku hadi saa 12
asubuhi. Mtu anayekiuka masharti haya
anatenda kosa ambapo akipatikana na hatia
atapewa adhabu ya faini isiyopungua shilling
100,000/= au kifungo cha miezi mitatu au
vyote kwa pamoja.

2.10 Wajibu wa Serikali za Mtaa
kwa Mtoto

Sheria inatoa wajibu kwa Serikall za Mitaa

kulinda na kutetea maslahi ya mtoto ili

kuhakikisha kuwa analelewa katika

mazingira stahiki na kwa maadili ya jamii na

Taifa. Aidha, Afisa Ustawi wa Jamii

1.0 UTANGULIZI

Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania
(Tume) ilianzishwa mwaka 1980 kwa Sheria
ya Tume ya Kurekebisha Sheria, Sura ya
171.Kwa mujibu wa shena hii pamoja na
mambo mengine Tume inajukumu la kufanya
mapitio ya sheria zote za Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa lengo la
kuziwezesha sheria hizo kuendana na
mabadiliko yanayotokea katika nyanja za
Kijamii, kisiasa kiuchumi na kitekinolojia,

Katika kutekeleza jukumu hili, Tume
imefanya mapitio na Taarifa ya Mfumo wa
Sheria Kuhusu Mteto, 1994,

2.0 SHERIA YA MTOTO, SURA YA 13
Kwa kuzingatia mapendekezo ya Taarifa ya
Tume mwaka 2009 Serikali ilitunga Sheria ya
Mtoto, Sura ya 13 ambayo imeainisha
masuala mbalimbali yanayohusu mtoto kama
ifuatavyo;

2.1 Maana ya Mtoto
Mtoto ni mtu aliye chini ya umri wa miaka
kumi na minane (18).

2.2 Mtoto na Makosa ya Jinai

Sheria imeweka utaratibu wa kusimamia
makosa ya jinai kwa mtoto kwa kuanzisha;
mahakama mahsusi kwa watoto, mahabusu;
shule za maadilisho, taratibu za uendeshali
mashaun; utoaji wa dhamana na utaratibu wa
vipindi vya uangalizi baada ya kuhukumiwa.
Mtoto anayetiwa hatiani hapaswi kupewa
adhabu ya kifungo isipokuwa adhabu
mbadala.
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ana wajibu wa kushirikiana na Serikali za
Mitaa kutoa ushauri na mafunzo kwa wazazi,
walezi, ndugu na jamil juu ya ustawi wa
mtoto,

2.11 Taarifa ya Uvunjwaji wa Haki
ya Mtoto

Jamii ina wajibu kutoa taarifa kwa viongozi

wa Serikall za Mtaa kuhusu uvunjwaji wa haki

ya mtoto unaofanywa na mzazi, mlezi au

ndugu.

3.0 HITIMISHO

Ulinzi wa haki za mtoto ni jukumu la jamii
nzima ili kuhakikisha kwamba mtoto anaishi
katika mazingira salama kwa ajili ya ustawi
wake kwa kuzingatia Sheria ya Mtoto.

Kwa maoni wasiliana na Tume
kupitia anuani ifuatayo:

Katibu Mtendaji,
Tume ya Kurekebisha Sheria
Tanzania,

Jengo la Taaluma Na. 1,
Barabara ya Mkalama
S.L.P. 1718
DODOMA,
TANZANIA

Barua pepe: Irct@lrct.or.tz
Tovuti: www.Irct.go.tz

2.3 Matunzo ya Mtoto

Sheria inatoa wajibu kwa mzazi, mlezi au mtu
yeyote anayetunza mtoto kutoa mabhitaji ya
chakula, malazi, mavazi, matibabu, elimu,
uhuru wa mawazo na haki ya kucheza na
kuburudika. Mtu atakayeshindwa kutekeleza
wajibu huo anatenda kosa ambapo akitiwa
hatiani atapewa adhabu ya kulipa faini ya
shilingi milioni tano au kifungo cha miezi
isiyopungua sita au vyote kwa pamoja.
Jukumu la matunzo ya mtoto litakoma pale
mioto atakapotimiza miaka kumi na nane
(18). Matunzo ya mtoto mwenye umri wa
zaidi ya miaka 18 yanaweza kuendelea
endapo atakuwa anaendelea na masomo au
mafunzo.

2.4 Ulinzi wa Kisheria wa Makazi ya
Mtoto

Sheria inazuia kumnyang'anya mtoto haki ya

kufaidi na kufurahia mali ya mzazi wake na

kwamba mtoto aliyeasiliwa pia ana haki ya

kurithi mali zilizoachwa na mzazi

aliyemuasill.

2.5 Ulinzi wa Mtoto

Sheria inakataza kumfanyia mtoto ukatili,
unyama, vitendo visivyo vya kibinadamu au
udhalilishaji unachusisha matendo ya kimila
yanayoondoa utu wa mtu au kuathiri ustawi
wa akili na maumbile yake. Mtu anayekiuka
masharti haya anatenda kosa ambapo
akipatikana na hatia atapewa adhabu ya faini
ya Shillingi 5,000,000/ au kifungo kisichozidi
miezi sita au vyote kwa pamoja.
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2.6 Maeneo ya Starehe

Sheria inazuia mtoto kuingia kumbi za dansi,
vilabu vya pombe au klabu za usiku. Pia
sheria inakataza mtu kumuuzia mtoto sigara,
pombe, madawa ya Kulevya au kilevi
chochote. Mtu anayekiuka masharti haya
anatenda kosa ambapo akipatikana na hatia
atapewa adhabu ya faini isiyozidi Shillingi
5,000,000/= au kifungo kisichozidi miezi 12
au vyote kwa pamoja.

2.7 Vitendo vya udhalilishaji

Sheria inakataza udhalilishaji wa kingono
kwa mtoto, Mitu yeyote haruhusiwi
kumshawishi au kumlazimisha mtoto
kuangalia picha za kingono au kufanya
shughuli za ngono au vitu vinavyofanana na
hivyo. Miu anayekiuka masharti haya
anatenda kosa ambapo akipatikana na hatia
atapewa adhabu ya faini isiyozidi
5,000,000/= au kifungo kisichozidi miaka
ishirini au vyote kwa pamoja.

2.8 Usawa

Sheria inakataza ubaguzi wa aina yoyote
dhidi ya mtoto kwa minajili ya jinsi, rangi,
umn, dini, lugha, ulemavu, hali ya afya,
desturi, uasili, m ya makazi
anakotoka, kuzaliwa, hali ya maisha, ukimbizi
au hali nyingine yeyote.

2.9 Haki ya Kufanya Kazi
Sheria inaruhusu mtoto mwenye umri
kuanzia miaka 14 kufanya kazi nyepesi
zisizohatarisha afya, elimu na maendeleo
yake. Sheria inazuia  kumshawishi,
kumlazimisha au kumshurutisha mto!
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